Nông dân Định Liên được Hội cấp trên hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
Nông dân Định Liên được Hội cấp trên hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
Ngày 27/5/2024, Hội Nông dân xã Định Liên phối hợp với Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức lớp tập huấn và hướng dẫn kỹ thuật xử lý rơm rạ tại ruộng cho 15 hộ tham gia dự án Xử lý rác thải của xã Định Liên.
Toàn cảnh lớp tập huấn
Tại lớp tập huấn, các hộ sản xuất được trang bị những kiến thức cơ bản về rơm rạ, tác hại của việc xử lý rơm rạ không đúng cách; hạn chế việc đốt rơm, rạ trên đồng ruộng; giảm khói bụi, sự nóng lên của khí quyển, giúp giảm phát thải khí nhà kính. Rơm rạ được phân huỷ bằng men vi sinh sẽ giúp bổ trợ cho đất nguồn hữu cơ, giúp đất khoẻ hơn, người nông dân sẽ giảm chi phí của việc giảm phân bón lót. Bên cạnh đó, các hộ còn được hướng dẫn sử dụng chế phẩm sinh học để xử lý rơm rạ làm phân bón cho lúa; được hỗ trợ chế phẩm vi sinh để xử lý rơm rạ sau thu hoạch.
Cán bộ kỹ thuật của Dự án Hướng dẫn phương pháp sử dụng chế phẩm sinh học trong xử lý rơm rạ tại ruộng
Trong chương trình tập huấn, cán bộ kỹ thuật của Dự án cũng đã trực tiếp hướng dẫn các hộ thực hành phương pháp sử dụng chế phẩm sinh học trong xử lý rơm rạ tại ruộng. Đây là kỹ thuật khá đơn giản, dễ làm, thân thiện với môi trường.
Hướng dẫn các hộ sử dụng chế phẩm vi sinh xử lý rơm rạ sau thu hoạch
Thông qua hoạt động này góp phần thay đổi hành vi, thói quen của hội viên, nông dân trong canh tác lúa và sử dụng hiệu quả nguồn phụ phẩm nông nghiệp sau thu hoạch, nhằm hạn chế những tác động tiêu cực của hoạt động sản xuất nôngnghiệp đối với môi trường.
Hỗ trợ chế phẩm cho các hộ tham gia dự án
Thực Hiện: Thu Hằng HND
Tin cùng chuyên mục
-
Chiều ngày 05/07/2024 Trung tâm HTCĐ - Hội Nông Dân HTX DVNN xã Định Liên tổ chức lớp Tập huấn chăm sóc phòng trừ sâu bệnh trên cây lúa Mùa năm 2024.
05/07/2024 17:00:00 -
Nông dân Định Liên được Hội cấp trên hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
27/05/2024 15:00:00 -
BCĐ ANTT xã Định Liên tổ chức Hội nghị tuyên truyền PCTP lừa đảo chiếm đoạt tài sản, tội phạm giết người, cố ý gây thương tích, tội phạm trộm cắp tài sản và phòng chống đuối nước
20/05/2024 11:00:00 -
Công an xã Định Liên Cảnh báo nguy cơ mất an toàn giao thông vào mùa thu hoạch nông sản
16/05/2024 10:00:00
Nông dân Định Liên được Hội cấp trên hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
Nông dân Định Liên được Hội cấp trên hướng dẫn "biến" rơm rạ thành phân hữu cơ
Ngày 27/5/2024, Hội Nông dân xã Định Liên phối hợp với Hội Nông dân (HND) tỉnh Thanh Hóa tổ chức lớp tập huấn và hướng dẫn kỹ thuật xử lý rơm rạ tại ruộng cho 15 hộ tham gia dự án Xử lý rác thải của xã Định Liên.
Toàn cảnh lớp tập huấn
Tại lớp tập huấn, các hộ sản xuất được trang bị những kiến thức cơ bản về rơm rạ, tác hại của việc xử lý rơm rạ không đúng cách; hạn chế việc đốt rơm, rạ trên đồng ruộng; giảm khói bụi, sự nóng lên của khí quyển, giúp giảm phát thải khí nhà kính. Rơm rạ được phân huỷ bằng men vi sinh sẽ giúp bổ trợ cho đất nguồn hữu cơ, giúp đất khoẻ hơn, người nông dân sẽ giảm chi phí của việc giảm phân bón lót. Bên cạnh đó, các hộ còn được hướng dẫn sử dụng chế phẩm sinh học để xử lý rơm rạ làm phân bón cho lúa; được hỗ trợ chế phẩm vi sinh để xử lý rơm rạ sau thu hoạch.
Cán bộ kỹ thuật của Dự án Hướng dẫn phương pháp sử dụng chế phẩm sinh học trong xử lý rơm rạ tại ruộng
Trong chương trình tập huấn, cán bộ kỹ thuật của Dự án cũng đã trực tiếp hướng dẫn các hộ thực hành phương pháp sử dụng chế phẩm sinh học trong xử lý rơm rạ tại ruộng. Đây là kỹ thuật khá đơn giản, dễ làm, thân thiện với môi trường.
Hướng dẫn các hộ sử dụng chế phẩm vi sinh xử lý rơm rạ sau thu hoạch
Thông qua hoạt động này góp phần thay đổi hành vi, thói quen của hội viên, nông dân trong canh tác lúa và sử dụng hiệu quả nguồn phụ phẩm nông nghiệp sau thu hoạch, nhằm hạn chế những tác động tiêu cực của hoạt động sản xuất nôngnghiệp đối với môi trường.
Hỗ trợ chế phẩm cho các hộ tham gia dự án
Thực Hiện: Thu Hằng HND
![](/page/web/themes/yendinh/css/images/refress_comment.jpg)